Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009 

2. Nội dung trả lời:

em tố nghiệp y sĩ đa khoa năm 2011. công tác tại TTYT dự phòng quận từ 1/1/2012 cho đến nay. giờ em muốn làm thủ tục cấp giấy chứng chỉ hành nghề có được không? nếu được thì thủ tục gồm những giấy tờ gì?
em xin chào luật sư .em học y sỹ đa khoa mới ra trường.và bây giờ em nộp hồ sơ vào công ty.họ yêu cầu có chứng chỉ hành nghề.vậy luật sư cho em biết giờ em phải làm như thế nào để được cấp chứng chỉ hành nghề ah .xin chân thành cảm ơn

Điểm b Khoản 1 Điều 24 Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009 quy định về điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề đối với y sỹ như sau:

"Điều 24. Xác nhận quá trình thực hành

1. Người có văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam, trước khi được cấp chứng chỉ hành nghề, phải qua thời gian thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh sau đây:

a) 18 tháng thực hành tại bệnh viện, viện nghiên cứu có giường bệnh (sau đây gọi chung là bệnh viện) đối với bác sỹ;

b) 12 tháng thực hành tại bệnh viện đối với y sỹ;

...

2. Người đứng đầu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có trách nhiệm xác nhận bằng văn bản về quá trình thực hành cho người đã thực hành tại cơ sở của mình, bao gồm nội dung về thời gian, năng lực chuyên môn, đạo đức nghề nghiệp."

 Để được cấp chứng chỉ hành nghề y sỹ, bạn phải có 12 tháng thực hành tại bệnh viện. Theo đó, bạn đã làm việc tại TTYT dự phòng từ 1/1/2012 nhưng TTYT dự phòng không được coi là bệnh viện nên bạn chưa đủ điều kiện để xin cấp chứng chỉ hành nghề y sỹ.

Để được cấp chứng chỉ hành nghề bác sĩ bạn phải có 18 tháng thực hành tại bệnh viện, viện nghiên cứu có giường bệnh.

Điều 27 Luật khám chữa bệnh 2009 và điều 7 Thông tư số 41/2011/TT-BYT hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định hồ sơ xin cấp giấy phép hành nghề y (chứng chỉ hành nghề) gồm có:

- Đơn đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề theo mẫu 01 quy định tại Phụ lục 01 ban hành kèm theo Thông tư này và hai ảnh 04 x 06 cm được chụp trên nền trắng trong thời gian không quá 06 tháng tính đến ngày nộp đơn;

- Bản sao hợp pháp bằng cấp, giấy chứng nhận trình độ chuyên môn phù hợp với phạm vi hành nghề;

- Giấy xác nhận quá trình thực hành hợp pháp do Thủ trưởng cơ quan xác nhận (đối với cán bộ đang công tác); Đối với cán bộ nghỉ hưu hoặc đã nghỉ công tác có thể thay thế bằng sổ bảo hiểm xã hội hoặc bản xác nhận quá trình tham gia bảo hiểm xã hội. Nếu thời gian thực hành là tại các cơ sở y, dược tư nhân thì phải có